10:49 Chiều, 14/01/2013

Kính gửi quý báo!
Hiện cháu đang bế tắc chưa biết phải làm gì, xin nhờ các chú giúp đỡ. Cháu nhập cảnh vào Đức cùng 2 con riêng của cháu (một bé 9 tuổi và một bé 12 tuổi) theo diện đoàn tụ với chồng người Đức từ tháng 2 năm 2012. Do vợ chồng không hoà hợp bây giờ cháu muốn ly dị chồng để lấy một người khác.
Vậy thủ tục cháu cần phải làm gì? Nếu cháu ra sở ngoại kiều đề nghị ly dị chồng để lấy người khác cháu có phải quay lại Việt Nam ngay không?
Vì cháu không muốn để 2 con cháu gián đoạn việc học khi về Việt Nam ly dị và sau này quay lại Đức.
Có cách nào để cháu có thể ở lại Đức cho thủ tục ly dị và kết hôn không?
Cháu rất mong nhận được câu trả lời sớm từ quý báo. Cháu xin chân thành cảm ơn.

hochzeit

Trả lời:
Vì chồng cháu là người Đức, cư trú tại Đức, do vậy khi ly hôn phải xử theo luật Đức. Muốn ly hôn, cháu phải sống ly thân một năm, sau một năm mới được đệ đơn ly hôn.
Kể từ 01.09.2009, để đảm bảo quyền lợi cho các bên khi ly hôn, mỗi bên cần một luật sư để bảo vệ quyền lợi cho mình. Việc ly hôn  của cháu phải có luật sư đệ đơn thay cháu và được tiến hành tại tòa án địa phương (Amtsgericht) chứ không phải ra sở ngoại kiều đề nghị ly dị.
Cháu cần biết rằng, kể từ 01.07.2011, quyền lưu trú độc lập của vợ/chồng đã thay đổi và có hiệu lực (điều §31, phần 1, luật cư trú). Giấy phép tạm trú của vợ/chồng người nước ngoài sang Đức đoàn tụ trong trường hợp không còn chung sống với nhau được gia hạn một năm, nhưng quyền lưu trú độc lập không phụ thuộc vào mục đích đoàn tụ ban đầu, nếu cuộc sống vợ chồng đã tồn tại hợp pháp ở Đức ít nhất 3 năm (trước đây là 2 năm).
Chiểu theo quy định trên, cháu không còn lý do cư trú nữa và sẽ phải quay về nước. Nếu như cháu ly thân và ly dị, muốn ở lại Đức, cháu phải tìm được lý do cư trú hợp pháp cho mình.

Chuyên gia tư vấn Bùi Quang Huy

Nhận xét

Gửi phản hồi

Thư điện tử của bạn sẽ không được hiện thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

You may use these HTML tags and attributes: <a href="" title=""> <abbr title=""> <acronym title=""> <b> <blockquote cite=""> <cite> <code> <del datetime=""> <em> <i> <q cite=""> <strike> <strong>

Bộ gõ AVIM-Reloaded

Sang Đức theo diện Aupair, muốn chuyển chỗ làm cần những thủ tục gì?

Sang Đức theo diện Aupair, muốn chuyển chỗ làm cần những thủ tục gì?

Em chào anh/chị trong tuần báo Tuần Tin Tức. Em tên là HY, hiện tại đang tham gia chương trình Aupair (diện trông trẻ) tại Đức thông qua tổ chức Aupair Việt Nam. Em đang sinh sống tại thành phố Stuttgart. Em có thắc mắc rất mong nhận được sự tư vấn về pháp luật […]

Sinh viên tốt nghiệp làm trái nghề có được gia hạn ở Đức?

Sinh viên tốt nghiệp làm trái nghề có được gia hạn ở Đức?

Kính gửi các anh chị trong ban biên tập, mong các anh chị tư vấn giúp em trường hợp này. Em có em trai là sinh viên tốt nghiệp ĐH tại Đức. Sau khi tốt nghiệp gần 1 năm nhưng vẫn chưa kiếm được việc làm (và theo luật 1,5 năm sinh viên chưa kiếm […]

2000 thỏi vàng Hitler cướp của Tiệp Khắctrong Thế chiến II đang ở đâu?

2000 thỏi vàng Hitler cướp của Tiệp Khắctrong Thế chiến II đang ở đâu?

Trong chiến tranh thế giới thứ II, Đức quốc xã được cho là đã cướp của Tiệp Khắc 2000 thỏi vàng. Cuộc chiến pháp lý và số phận 2000 thỏi vàng này, cho đến nay vẫn chưa hoàn toàn được đưa ra ánh sáng… Vàng và bộ máy chiến tranh Tháng 3/1939, phát xít Đức […]

Kết hôn tại đại sứ quán VN ở Đức, ly dị ở đâu?

Kết hôn tại đại sứ quán VN ở Đức, ly dị ở đâu?

Chào các anh chị ban biên tập báo Tuần tin tức. Vợ chồng em làm thủ tục kết hôn tại ĐSQVN năm 2004. Hiện nay em có Niederlassungserlaubnis còn chồng em vẫn phải gia hạn. Nay vì không hợp nhau nên 2 vợ chồng quyết định chia tay. Em muốn hỏi: em phải/nên làm thủ […]

Kết hôn tại đại sứ quán VN ở Đức, ly dị ở đâu?

Kết hôn tại đại sứ quán VN ở Đức, ly dị ở đâu?

Chào các anh chị ban biên tập báo Tuần tin tức. Vợ chồng em làm thủ tục kết hôn tại ĐSQVN năm 2004. Hiện nay em có Niederlassungserlaubnis còn chồng em vẫn phải gia hạn. Nay vì không hợp nhau nên 2 vợ chồng quyết định chia tay. Em muốn hỏi: em phải/nên làm thủ […]

Xin thị thực vào Đức cho bố có lệnh trục xuất

Xin thị thực vào Đức cho bố có lệnh trục xuất

Em có bố mẹ trước đây tỵ nạn ở Đức (bố bị trục xuất về VN năm 1998, mẹ xin tự nguyện hồi hương năm 2000). Vào tháng 7 năm 2014 em có làm giấy mời bố mẹ em sang thăm thân ở Đức 3 tháng. Mọi người bảo trường hợp của bố em bị […]

Đổi họ cho con theo bố sau 11 năm mang họ mẹ

Đổi họ cho con theo bố sau 11 năm mang họ mẹ

Kính gửi Ban biên tập, tôi có vấn đề xin ban tư vấn giúp đỡ dùm. Cách đây 11 năm vợ chồng tôi (không đăng ký kết hôn) có chung 1 con gái. Lúc sinh cháu chúng tôi có nhờ 1 người Đức nhận là cha của cháu, cháu mang họ mẹ và có quốc […]